world-service-rss

BBC News Hausa

Gwamnan Kano zai gabatar da kasafin kuɗin tiriliyan ɗaya a 2026

Gwamnan Kano zai gabatar da kasafin kuɗin tiriliyan ɗaya a 2026

__

Wannan shafi ne da ke kawo muku labaran abubuwan da ke faruwa a Najeriya da sauran sassan duniya na ranar Alhamis 14/11/2025.

Yadda aka ƙona uwargida da amarya a gidan aurensu a Kano

Yadda aka ƙona uwargida da amarya a gidan aurensu a Kano

Jummaʼa 14 Nuwamba, 2025 da 3:56:48 Yamma

Lamarin ya auku ne ranar Alhamis da rana, lokacin da maigidan baya nan kuma babu zirga-zirgar mutane a unguwar.

Alamomi 8 na gane kuna da ciwon suga

Alamomi 8 na gane kuna da ciwon suga

Jummaʼa 14 Nuwamba, 2025 da 12:38:37 Yamma

Ciwon suga cuta ce ta mutu-ka-raba da ke sanadin mutuwar mutum miliyan ɗaya a kowace shekara kuma kowa zai iya kamuwa da ita. Yana da kyau ka san alamomin kamuwa da wannan cuta.

Me soke amfani da harshen uwa wajen koyar da ƴan firamare ke nufi?

Me soke amfani da harshen uwa wajen koyar da ƴan firamare ke nufi?

Jummaʼa 14 Nuwamba, 2025 da 10:44:39 Safiya

Sakamakon jarrabawa daga yankunan da suke amfani da harshen uwa wajen koyarwa ya yi muni in ji ministan ilimi a lokacin da yake sanar da soke tsarin da komawa amfani da Ingilishi.

Yaudara da aljanna? -‘Na so sadaukar da raina don Taliban’

Yaudara da aljanna? -'Na so sadaukar da raina don Taliban'

Jummaʼa 14 Nuwamba, 2025 da 3:52:09 Safiya

Mutumin da aka haifa a Afghanistan, Maiwand Banaye ya ce an kangarar da shi lokacin da yake yaro a sansanin ƴan gudun hijira da ke Pakistan bayan tsere wa yaƙi daga ƙasarsa.

Ko taron PDP zai gudana duk da umarnin kotuna da barazanar Wike?

Ko taron PDP zai gudana duk da umarnin kotuna da barazanar Wike?

Jummaʼa 14 Nuwamba, 2025 da 3:43:27 Safiya

Babbar jam’iyyar adawa a Najeriya na ci gaba da shirye-shiryen gudanar da babban taronta ranar Asabar kamar yadda ta tsara duk da umarnin kotuna masu karo da juna.

Wane ne AM Yerima, matashin sojan da ya yi sa-in-sa da Wike?

Wane ne AM Yerima, matashin sojan da ya yi sa-in-sa da Wike?

Alhamis 13 Nuwamba, 2025 da 11:49:54 Safiya

Binciken da BBC ta yi ya gano cewa mahaifin AM Yerima ba soja ba ne - ɗan kasuwa ne da ke da yawan shagunan a wani birni da ke kudu maso kudu, saɓanin abin da kaffaen watsa labarai da soshiyal midiya ke yaɗawa.

Najeriya ta shiga cikin ƙasashen da ke fama da yunwa a duniya

Najeriya ta shiga cikin ƙasashen da ke fama da yunwa a duniya

Jummaʼa 14 Nuwamba, 2025 da 3:50:16 Safiya

Majalisar Dinkin Duniya ta bayyana Najeriya a cikin jerin kasashe 16 da aka fi fama da yunwa a duniya

Ƴar Afghanistan da aka yi wa auren wuri ta lashe gasar motsa jikin zama ƙarti

Ƴar Afghanistan da aka yi wa auren wuri ta lashe gasar motsa jikin zama ƙarti

Alhamis 13 Nuwamba, 2025 da 6:35:19 Yamma

A baya Roya Karimi ta kasance wadda aka yi wa auren wuri a Afghanistan, kuma ta zama uwa ta na da shekara 15 a duniya, amma a yanzu ta zama daya daga cikin shahararrun masu motsa jiki don zama ƙarti a Turai.

Super Eagles za ta kara da Jamhuriyar Congo a wasan cike gurbi

Super Eagles za ta kara da Jamhuriyar Congo a wasan cike gurbi

__

Wannan shafi ne da ke kawo muku muhimman abubuwan da ke faruwa a duniyar wasanni daga Asabar 8 zuwa 14 ga watan Nuwambar 2025

Kun san sunayen tawagogin ƙasashen da za su je gasar kofin nahiyar Afirka?

Kun san sunayen tawagogin ƙasashen da za su je gasar kofin nahiyar Afirka?

Jummaʼa 14 Nuwamba, 2025 da 3:53:19 Safiya

Ƙasashen Afirka ba wai suna sanya wa tawagoginsu na ƙwallon ƙafa sunaye ba ne haka kawai, a’a, yawanci suna danganatawa da wasu dabbobin dawa da tarihin ƙasar ya shafa, wanda ke nuna wata jarumta da alfahari da wasu abubuwan da suka haɗa kan al’ummar ƙasa.

Man Utd na Harin Adeyemi, Chelsea na son Julian Alvarez

Man Utd na Harin Adeyemi, Chelsea na son Julian Alvarez

Jummaʼa 14 Nuwamba, 2025 da 3:51:06 Safiya

Manchester United na son ɗaukar Karim Adeyemi a watan Janeru, Chelsea na shirye-shriyen ɗaukar Julain Alvarez, yayin da Liverpool da Tottenham ke kokawar ɗaukar Antoine Semenyo, da ƙarin wasu labaran.

Barcelona na harin Kane, Chelsea na zawarcin Adam Wharton

Barcelona na harin Kane, Chelsea na zawarcin Adam Wharton

Alhamis 13 Nuwamba, 2025 da 4:04:52 Safiya

Barcelona na kan gaba wajen zarwarcin ɗan wasan gaban Igila da Bayern Munich Harry Kean, yayin da Chelsea ke zawarcin Adam Wharton, sai Juventus da ta dakatar da aniyarta siyen ɗan wasa Kenan Yildiz.

Abin da ya kamata ku sani kan wasan Najeriya da Gabon na neman gurbi

Abin da ya kamata ku sani kan wasan Najeriya da Gabon na neman gurbi

Alhamis 13 Nuwamba, 2025 da 4:05:11 Safiya

Za a buga wasan neman cike gurbin shiga gasar kofin duniya ranar Alhamis tsakanin Najeriya da Gabon da na Kamaru da Jamhuriyar Congo a zagayen daf da karshe.

Ina girmama hukumomi kuma na daɗe ina taimaka wa sojoji - Wike

Ina girmama hukumomi kuma na daɗe ina taimaka wa sojoji - Wike

__

Wannan shafi ne da ke kawo muku labaran abubuwan da ke faruwa a Najeriya da sauran sassan duniya na ranar Alhamis 13/11/2025.

Mutane huɗu da ke da ikon bai wa soja umarni a Najeriya

Mutane huɗu da ke da ikon bai wa soja umarni a Najeriya

Alhamis 13 Nuwamba, 2025 da 4:04:09 Safiya

Akwai wasu keɓaɓɓun mutane da dokar aikin soja ta tilasta wa duk wani jami’in soja yin biyayya ga umarnin su.

Shin ya dace ƙasashen duniya su shiga damuwa kan halin da dajin Amazon ke ciki?

Shin ya dace ƙasashen duniya su shiga damuwa kan halin da dajin Amazon ke ciki?

Alhamis 13 Nuwamba, 2025 da 4:03:31 Safiya

Masana kimiyya sun ce ba a san makomar ƙasar Brazil - mai karɓar baƙuncin taron duniya na sauyin yanayi na bana COP30, bayan ɓarnata katafaren dajin Amazon mai dausayi tsawon gomman shekaru.

Yadda majalisun dokokin Najeriya suka zamo ‘yan amshin shata - CISLAC

Yadda majalisun dokokin Najeriya suka zamo 'yan amshin shata - CISLAC

Alhamis 13 Nuwamba, 2025 da 4:02:09 Safiya

‘Yan Najeriya na nuna damuwa kan yadda majalisu dokokin kasar suka zamo ‘yan amshin shata

Muna bincike kan rikicin Wike da sojoji - Badaru

Muna bincike kan rikicin Wike da sojoji - Badaru

__

Wannan shafi ne da ke kawo muku labaran abubuwan da ke faruwa a Najeriya da sauran sassan duniya na Laraba 12/11/2025.

Zanga-zanga biyar da ƴan arewacin Najeriya suka yi kan matsalar tsaro

Zanga-zanga biyar da ƴan arewacin Najeriya suka yi kan matsalar tsaro

Laraba 12 Nuwamba, 2025 da 5:02:43 Yamma

Zanga-zangar da mazauna Malumfashi suka yi kan matsalar tsaro ɗaya ce kacal da aka saba yi a sauran jihohi masu maƙwabtaka da Katsina da ma arewacin Najeriya.

Yadda sojoji suka ‘taka wa Nyesom Wike burki’ a Abuja

Yadda sojoji suka 'taka wa Nyesom Wike burki' a Abuja

Talata 11 Nuwamba, 2025 da 5:13:18 Yamma

Rikicin ya fara ne a lokacin da ministan ya yi tattaki da kansa zuwa wurin wani fili da rahotanni suka bayyana cewa mallakin wani babban sojan Najeriya ne, bayan rashin jituwa da ya taso game da halascin mallaka.

Yadda Rasha ke fitar da fetur da satar bayanai ta jiragen ruwa na bogi

Yadda Rasha ke fitar da fetur da satar bayanai ta jiragen ruwa na bogi

Laraba 12 Nuwamba, 2025 da 5:55:30 Yamma

Jiragen ruwan na bogi da ke dakon man da aka sanya wa takunkumi, na bunƙasa cinikin man Rasha da Iran da Venezuela, kuma yanzu suna barazana ga wayoyi da sauran kayan aiki na ƙarƙashin teku da muhalli.

Dalilin da ya sa na yi calikanci a bidiyon London - Doguwa

Dalilin da ya sa na yi calikanci a bidiyon London - Doguwa

Laraba 12 Nuwamba, 2025 da 9:30:11 Safiya

Shugaban masu rinjaye na majalisar Wakilan Najeriya, Hon Alhassan Doguwa ya shaida wa BBC cewa kaikomo tare da yin ƙwambo da aka ga yana yi a cikin wasu bidiyoyin da suka bayyana a soshiyal midiya, ya yi su ne domin aikewa da saƙo ga abokan hamayyarsa na siyasa.

Wace dabara ta rage wa PDP?

Wace dabara ta rage wa PDP?

Laraba 12 Nuwamba, 2025 da 4:27:08 Safiya

Yayin da ya rage ƴan kwanaki kafin ranar da babbar jam’iyyar adawa a Najeriya - PDP - ta tsara na gudanar da babban taronta na ƙasa, ana samun hukunce-hukuncen kotu mabambanta da ke dakatarwa ko kuma ba ta izinin yin taron.

Shaci-faɗi biyar da ake yaɗawa game da sauyin yanayi da ainihin gaskiyar su

Shaci-faɗi biyar da ake yaɗawa game da sauyin yanayi da ainihin gaskiyar su

Laraba 12 Nuwamba, 2025 da 4:29:48 Safiya

Sashen tantance labarai na BBC ya duba wasu ƙarairayi biyar da ake yaɗawa a shafukan sada zumunta game da sauyin yanayi, da kuma gaskiyarsu.

Dalilai uku da ke haifar da ƙaruwar hare-haren ƴanbindiga a Kano

Dalilai uku da ke haifar da ƙaruwar hare-haren ƴanbindiga a Kano

Laraba 12 Nuwamba, 2025 da 4:28:27 Safiya

Jihar Kano - wadda ta fi kowacce jihar yawan al’umma a Najeriya - na daga cikin johohin arewacin ƙasar da ba su saba da matsalar ƴanbindiga masu garkuwa da mutane ba.

‘An kwashe tsawon lokaci ba a yi rikicin addini ko na ƙabilanci ba a Kaduna’

'An kwashe tsawon lokaci ba a yi rikicin addini ko na ƙabilanci ba a Kaduna'

__

Wannan shafi ne da ke kawo muku labaran abubuwan da ke faruwa a Najeriya da sauran sassan duniya, Talata 11/11/2025

Abubuwa huɗu da ke haddasa rikici tsakanin Boko Haram da ISWAP

Abubuwa huɗu da ke haddasa rikici tsakanin Boko Haram da ISWAP

Talata 11 Nuwamba, 2025 da 4:23:05 Safiya

Faɗace-faɗace tsakanin waɗannan ɓangarorin Boko Haram biyu sun yi sanadiyyar rayuka aƙalla 900 daga shekarar 2016 zuwa yanzu, a cewar masana.

Wane hali tauraron fim ɗin Indiya Dharmendra ke ciki a asibiti?

Wane hali tauraron fim ɗin Indiya Dharmendra ke ciki a asibiti?

Talata 11 Nuwamba, 2025 da 3:44:44 Yamma

An kwantar da Dharmendra a asibiti ne tun mako biyu da suka gabata inda yake fama da lalurar wahalar lumfashi da kuma cutar lumoniya.

Yadda ake rayuwa a Gaza wata ɗaya bayan dakatar da yaƙi

Yadda ake rayuwa a Gaza wata ɗaya bayan dakatar da yaƙi

Talata 11 Nuwamba, 2025 da 12:38:57 Yamma

Wata ɗaya bayan cimma yarjejeniyar dakatar da buɗe wuta tsakanin Isra’ila da Hamas, al’ummar Gaza sun bayyana wa BBC cewa har yanzu suna rayuwa cikin fargaba da tsoro.

Hanyoyin da ɗumamar yanayi ke shafar Najeriya

Hanyoyin da ɗumamar yanayi ke shafar Najeriya

Talata 11 Nuwamba, 2025 da 12:13:10 Yamma

BBC ta yi nazari kan wannan gagarumar matsala da ta addabi duniya a yanzu musamman kan yadda ta shafi ƙasashe masu tasowa, kamar Najeriya da kuma yadda za a iya rage illolinta.

Waɗanne hanyoyi Trump zai iya bi don yi wa Zohran Mamdani ƙafar ungulu?

Waɗanne hanyoyi Trump zai iya bi don yi wa Zohran Mamdani ƙafar ungulu?

Talata 11 Nuwamba, 2025 da 4:24:26 Safiya

Masana harkokin siyasa sun shaidawa BBC cewar, Trump zai iya rage kashe kuɗaɗe, wanda hakan zai iya zama cikas ga alƙawarin da Mamdani ya yi a wajen yaƙin neman zaɓen sa na rage tsadar rayuwa.

Yadda ƴanbindiga ke tilasta wa manoma biyan haraji kafin girbe amfanin gona a Zamfara

Yadda ƴanbindiga ke tilasta wa manoma biyan haraji kafin girbe amfanin gona a Zamfara

Talata 11 Nuwamba, 2025 da 4:20:34 Safiya

Wasu manoma a jihar Zamfara da ke yankin arewa maso yammacin Najeriya sun ce ƴanbindiga sun tilasta masu biyan haraji kafin girbe amfanin gonarsu.

Malaman Musulunci masu yawan mabiya a shafukan sada zumunta a Najeriya

Malaman Musulunci masu yawan mabiya a shafukan sada zumunta a Najeriya

Litinin 10 Nuwamba, 2025 da 7:31:17 Yamma

Wannan maƙala ba ta taskace waɗannan malaman a matsayin waɗanda suka fi sauran malaman mabiya na zahiri ba ko kuma suka zama su ne suka fi ilimi. Rubutun ya mayar da hankali ne kawai kan malaman da suka fi yawan masu bibiyar su a shafukan sada zumunta.

Amsoshin Takardunku: Kun san dalilin kafa hukumar nukiliya ta duniya da ma ayyukanta?

Amsoshin Takardunku: Kun san dalilin kafa hukumar nukiliya ta duniya da ma ayyukanta?

Lahadi 13 Yuli, 2025 da 2:34:29 Yamma

Shin me ya sa aka ƙirƙiri hukumar? kuma mene ne ayyukanta?

Ra’ayi Riga: Me ya sa yara a arewacin Najeriya suka fi kamuwa da tamowa?

Ra'ayi Riga: Me ya sa yara a arewacin Najeriya suka fi kamuwa da tamowa?

Lahadi 13 Yuli, 2025 da 2:04:00 Yamma

Jihohin da rahoton ya lissafa su ne Borno da Yobe da Kano da Katsina da Sokoto da Neja da Benue, inda rahoton ya ƙara da cewa lamarin ya shafi kashi 63 cikin 100 na ƙananan hukumomin jihohin.

Gane Mini Hanya: Ina PDP, amma zan yi aiki da haɗakar kayar da Tinubu - Sule Lamiɗo

Gane Mini Hanya: Ina PDP, amma zan yi aiki da haɗakar kayar da Tinubu - Sule Lamiɗo

Asabar 12 Yuli, 2025 da 10:19:06 Safiya

Ya ce ya amince ya yi aiki da haɗakar ne a wani yunƙuri na kawar da gwamnatin Tinubun a babban zaɓen ƙasar mai zuwa.

Lafiya Zinariya: Abubuwan da ke jawo wa mata ciwon kai

Lafiya Zinariya: Abubuwan da ke jawo wa mata ciwon kai

Asabar 12 Yuli, 2025 da 8:21:07 Safiya

Lafiya Zinariya: Wane yanayi jikin mace ke shiga da ke janyo mata ciwon kai?

Taɓa Kiɗi Taɓa Karatu 29/06/2025

Taɓa Kiɗi Taɓa Karatu 29/06/2025

Lahadi 29 Yuni, 2025 da 11:29:40 Safiya

Taɓa Kiɗi Taɓa Karatu, shiri ne da BBC Hausa ke kawo muku labarai na ban dariya da nishaɗi, da ban al’ajabi a wasu lokutan ma har da ban taƙaici.